Làm chứng chỉ năng lực xây dựng ở đâu tốt nhất

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Làm chứng chỉ năng lực xây dựng ở đâu tốt nhất

Bài gửi by viengiaoduc on 28/6/2017, 09:16

“CHUYÊN MỤC TRẢ LỜI THẮC MẮC VỀ CHỨNG CHỈ NĂNG LỰC XÂY DỰNG VÀ ĐĂNG TẢI THÔNG TIN NĂNG LỰC NHÀ THẦU LÊN WEBSITE CỦA BỘ XÂY DỰNG”
Hỏi: Nhà thầu chưa được cấp chứng chỉ năng lực hạng I và hạng II có được dự thầu hoặc thi công công trình cấp II, cấp I theo hạng tương ứng không? Nếu được thực hiện thì khi nào nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng?
Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:
Theo quy định tại Khoản 3, Điều 69 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng, “Thông tin về năng lực hoạt động xây dựng là cơ sở để lựa chọn tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng”.
Theo quy định tại Khoản 1, Điều 33 Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng thì kể từ ngày 1/9/2016, tổ chức phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp chứng chỉ năng lực khi tham gia hoạt động xây dựng theo quy định.
Cơ quan cấp chứng chỉ có trách nhiệm đăng tải thông tin năng lực của tổ chức đã được cấp chứng chỉ năng lực lên trang thông tin điện tử do mình quản lý.
Tổ chức phải có chứng chỉ năng lực khi tham gia hoạt động XD
Hỏi: Công ty cổ phần Tư vấn Đầu tư và Xây dựng Đường sắt, số 9 Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội thành lập năm 2017, hoạt động dịch vụ tư vấn khảo sát và xây dựng các công trình giao thông vận tải. Công ty đã đăng ký năng lực tư vấn tại Bộ Giao thông vận tải. Tuy nhiên theo quy định, Công ty phải đăng ký thông tin năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức tại Bộ Xây dựng hoặc Sở Xây dựng tỉnh trực thuộc.
Công ty hỏi, Công ty chưa đăng ký cấp chứng chỉ năng lực tư vấn của tổ chức thì có đăng tải thông tin được không hay bắt buộc đăng ký cấp chứng chỉ năng lực tư vấn của tổ chức mới được đăng thông tin năng lực tư vấn của tổ chức?
Trả lời:
Theo quy định tại Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng và Thông tư số 17/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng thì tổ chức tham gia dịch vụ tư vấn khảo sát xây dựng phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng của cơ quan có thẩm quyền cấp, cơ quan cấp chứng chỉ có trách nhiệm đăng tải thông tin năng lực của tổ chức lên trang thông tin điện tử của mình quản lý và được tích hợp trên trang thông tin điện tử của Bộ Xây dựng..
Các lĩnh vực xin cấp chứng chỉ năng lực xây dựng của tổ chức hoạt động xây dựng trên toàn Quốc
- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực khảo sát xây dựng gồm
Chứng chỉ năng lực khảo sát địa hình
Chứng chỉ năng lực khảo sát địa chất
Chứng chỉ năng lực khảo sát địa chất thủy văn công trình
- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực lập quy hoạch xây dựng

- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng gồm
Chứng chỉ năng lực thiết kế kiến trúc công trình
Chứng chỉ năng lực thiết kế kết cấu công trình
Chứng chỉ năng lực thiết kế điện – cơ điện công trình
Chứng chỉ năng lực thiết kế cấp – thoát nước công trình
Chứng chỉ năng lực thiết kế thông gió – cấp thoát nhiệt
Chứng chỉ năng lực thiết kế mạng thông tin – liên lạc trong công trình xây dựng
- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực lập, thẩm tra dự án đầu tư xây dựng công trình

- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình

- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực thi công xây dựng công trình

- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực giám sát thi công xây dựng gồm
Chứng chỉ năng lực giám sát công tác xây dựng công trình
Chứng chỉ năng lực giám sát lắp đặt thiết bị công trình

- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực kiểm định xây dựng

- Lĩnh vực chứng chỉ năng lực quản lý, thẩm tra chi phí đầu tư xây dựng
Tổ chức, cá nhân có nhu cầu xin cấp hoặc tư vấn miễn phí hồ sơ, văn bản pháp luật xin cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng của Bộ xây dựng, Sở xây dựng trên toàn Quốc vui lòng liên hệ Hotline 0967343258 (ms.Hiền) để được hướng dẫn chi tiết 24/7/365.

<>

Viện giáo dục xây dựng Việt Nam

Số 02, ngách 42/155, phố Thịnh Liệt, quận Hoàng Mai, TP Hà Nội

Tel : 043 686 56 56 Fax: 043 685 55 99 Hotline: 0967343258 (Ms. Hiền)
Web: http://giaoducxaydung.vn/ Email: giaoducxaydung2@gmail.com





viengiaoduc
New member
New member

Tổng số bài gửi : 9
Tuổi : 26
Đăng ký ngày : 27/05/2017

Xem lý lịch thành viên

Về Đầu Trang Go down

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang


 
Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết